Không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm doanh nghiệp bị phạt như thế nào?

Mức xử phạt không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm lên đến 60 triệu đồng cho hành vi vi phạm. Mọi cơ sở có ngành nghề sản xuất, kinh doanh liên quan đến thực phẩm hiện nay đều phải tuân thủ quy định về vệ sinh an toàn thực phẩm, phải có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm. Các trường hợp không thực hiện đúng theo quy định, không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm sẽ bị xử phạt hành chính ở mức rất cao.

Cơ sở không thuộc diện cấp giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

Theo Điều 11, Điều 12 Nghị định 15/2018/NĐ-CP, các cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm đều phải có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm khi hoạt động, trừ một số trường hợp sau:

giay-phep-ve-sinh-an-toan-thuc-pham

  • Sản xuất ban đầu nhỏ lẻ;
  • Sản xuất, kinh doanh thực phẩm không có địa điểm cố định;
  • Sơ chế nhỏ lẻ;
  • Kinh doanh thực phẩm nhỏ lẻ;
  • Kinh doanh thực phẩm bao gói sẵn;
  • Sản xuất, kinh doanh dụng cụ, vật liệu bao goi, chứa đựng thực phẩm;
  • Nhà hàng trong khách sạn;
  • Bếp ăn tập thể không có đăng ký ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
  • Kinh doanh thức ăn đường phố;
  • Cơ sở đã được cấp một trong các Giấy chứng nhận: Thực hành sản xuất (GMP), Hệ thống phân tích mối nguy và điểm kiểm soát tới hạn (HACCP), Hệ thống quản lý an toàn thực phẩm ISO 22000, Tiêu chuẩn thực phẩm quốc tế (IFS), Tiêu chuẩn toàn cầu về an toàn thực phẩm (BRC), Chứng nhận hệ thống an toàn thực phẩm (FSSC 22000) hoặc tương đương còn hiệu lực.

Như vậy, các cơ sở, tổ chức có hoạt động kinh doanh, sản xuất thực phẩm bắt buộc phải xin cấp Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm trừ những trường hợp trên.

Xử phạt không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm tới 60 triệu đồng

Căn cứ Điều 18 Nghị định 115/2018/NĐ-CP, xử phạt không có giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm theo các mức sau:

TTHành vi vi phạmMức phạt tiềnBiện pháp
khắc phục hậu quả
1Kinh doanh dịch vụ ăn uống mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩmTừ 20 – 30 triệu đồng
2Sản xuất, kinh doanh thực phẩm mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, trừ trường hợp thứ tự 3.Từ 30 – 40 triệu đồng

– Buộc thu hồi thực phẩm đối với vi phạm quy định tại các khoản;

– Buộc thay đổi mục đích sử dụng hoặc tái chế hoặc thay đổi mục đích sử dụng.

 

3Sản xuất thực phẩm bảo vệ sức khỏe mà không có Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu thực hành sản xuất tốt (GMP) thực phẩm bảo vệ sức khỏe theo lộ trìnhTừ 40 – 60 triệu đồng
Lưu ý: Mức phạt áp dụng đối với tổ chức (theo khoản 2 Điều 3 Nghị định 115/2018/NĐ-CP)

Như vậy, không có Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm có thể bị phạt lên tới 60 triệu đồng.

Đăng ký giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm ở đâu?

Theo Điều 6 Thông tư 43/2018/TT-BCT, hồ sơ xin vệ sinh an toàn thực phẩm được nộp tại Bộ Công Thương hoặc Sở Công Thương, cụ thể:

1. Bộ Công Thương cấp giấy chứng nhận đối với:

a) Cơ sở sản xuất các sản phẩm thực phẩm có công suất thiết kế:

  • Rượu: Từ 03 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;
  • Bia: Từ 50 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;
  • Nước giải khát: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;
  • Sữa chế biến: Từ 20 triệu lít sản phẩm/năm trở lên;
  • Dầu thực vật: Từ 50 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;
  • Bánh kẹo: Từ 20 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;
  • Bột và tinh bột: Từ 100 ngàn tấn sản phẩm/năm trở lên;

b) Chuỗi cơ sở kinh doanh thực phẩm (trừ chuỗi siêu thị mini và chuỗi cửa hàng tiện lợi có diện tích tương đương siêu thị mini theo quy định của pháp luật); Cơ sở bán buôn thực phẩm (bao gồm cả thực phẩm tổng hợp) trên địa bàn từ 02 tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.

2. Sở Công Thương cấp giấy chứng nhận đối với:

  • Cơ sở sản xuất các sản phẩm thực phẩm có công suất thiết kế thấp hơn;
  • Cơ sở kinh doanh thực phẩm của thương nhân bán buôn hoặc đại lý bán buôn trên địa bàn 01 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc cơ sở bán lẻ thực phẩm trên địa bàn tỉnh, thành phố đó.

Tham khảo: Điều kiện để kinh doanh nhà hàng theo quy định pháp luật

giay-phep-ve-sinh-an-toan-thuc-pham

Hiệu lực của giấy chứng nhận

Giấy chứng nhận có hiệu lực trong thời gian 03 năm. Trong trường hợp tiếp tục sản xuất, kinh doanh thực phẩm, trước 06 tháng tính đến ngày Giấy chứng nhận hết hạn, tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải nộp hồ sơ xin cấp lại theo quy định.

Thu hồi giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

1. Các cơ sở sản xuất, kinh doanh bị thu hồi Giấy chứng nhận trong các trường hợp sau đây:

a) Giả mạo hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

b) Cho thuê, mượn Giấy chứng nhận;

c) Tự ý sửa đổi nội dung Giấy chứng nhận;

d) Đã chấm dứt hoạt động sản xuất, kinh doanh.

2. Thẩm quyền thu hồi Giấy chứng nhận

a) Cơ quan cấp Giấy chứng nhận có quyền thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp;

b) Cơ quan có thẩm quyền cấp trên có quyền thu hồi Giấy chứng nhận do cơ quan có thẩm quyền cấp dưới đã cấp.

Xem thêm: Đăng ký giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm được thực hiện như thế nào?

Cuối năm là dịp sẽ tăng cường công tác thanh kiểm tra về an toàn thực phẩm, xử lý nghiêm các cơ sở vi phạm pháp luật về ATTP, cung cấp thông tin các cơ sở đạt và không đạt về ATTP trên phương tiện thông tin đại chúng để người dân biết và lựa chọn thực phẩm an toàn. Nên các cơ sở, sản xuất kinh doanh cần thực hiện sớm thủ tục này. 

Nếu có bất kỳ thắc mắc gì về thủ tục xin giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm, Quý khách hàng vui lòng liên hệ 0932.521.368 để được tư vấn chi tiết và miễn phí.

Tin tức liên quan

0932521368